Chào mọi người, em là new member. Mong mọi người chỉ giáo
Thread poster: Jggf Fdd
Jggf Fdd
Jggf Fdd
Vietnam
Local time: 09:54
English to Vietnamese
+ ...
Nov 9, 2013

Em là thành viên mới của proz.com. Rất nhiều điều bỡ ngỡ khi sử dụng trang web này. Mong các bạn cùng các anh chị chỉ giáo cho em với ạ

Linh Hoang
Linh Hoang  Identity Verified
Vietnam
Member
English to Vietnamese
+ ...
Few things Nov 11, 2013

Thanh Tran wrote:

Em là thành viên mới của proz.com. Rất nhiều điều bỡ ngỡ khi sử dụng trang web này. Mong các bạn cùng các anh chị chỉ giáo cho em với ạ

Tớ chả giám "chỉ giáo". Chỉ có vài ý kiến cá nhân chia sẽ cùng bạn. Không biết bạn đã tìm hiểu ở đây: http://www.proz.com/faq/. Đó là các thông tin cơ bản giúp một người mới nắm bắt rất nhanh.

Nôm na thì: Proz.com giống như một cái "chợ". Chợ thì đương nhiên có kẻ mua, người bán, có kẻ tốt, người xấu, có mánh khóe..., nói chung có đủ. Chợ mở miễn phí cho mọi người. Tuy nhiên với những người chịu bỏ ít tiền phí (member) thì có thêm một số lợi ích so với những người dùng miễn phí (non-membership). Điều này giống như việc bỏ tiền thuê một kiot trong chợ, khác với người bán lưu động ở một khu vực nào đó trong chợ. Thực tế thì ngay cả một người thuê kiot cũng không có nguồn thu tốt người bán bên ngoài. Quan trọng là khả năng "bán hàng" của người bán.

Là "Chợ", nên Proz.com chỉ có vai trò trung gian (Proz không phân việc, giao việc như nhiều newbie nghĩ). Mọi giao dịch liên quan công việc là giữa người mua & người bán. Muốn bán được hàng, bán được nhiều hàng... có lẽ trước hết phải dành thời gian dạo quanh chợ nhiều lần, tìm hiểu đã nhỉ...http://www.proz.com/faq

Phong Le
Phong Le  Identity Verified
Vietnam
Vietnamese
+ ...
Like "Chợ" Nov 11, 2013

There is no moderator assigned specifically to this forum.
To report site rules violations or get help, please contact site staff »

Chào mọi người, em là new member. Mong mọi người chỉ giáo

Protemos translation business management system
Create your account in minutes, and start working! 3-month trial for agencies, and free for freelancers!

The system lets you keep client/vendor database, with contacts and rates, manage projects and assign jobs to vendors, issue invoices, track payments, store and manage project files, generate business reports on turnover profit per client/manager etc.

More info »
CafeTran Espresso
You've never met a CAT tool this clever!

Translate faster & easier, using a sophisticated CAT tool built by a translator / developer. Accept jobs from clients who use Trados, MemoQ, Wordfast & major CAT tools. Download and start using CafeTran Espresso -- for free

Buy now! »